Co ai o Vassar ko ??????

Hic, du hom nay di tham quan nhung ko gap dan VN ta o Vassar, em thay day la mot truong co tiem nang lon trong viec tiep nhan hoc sinh VN nhung nam sau nay.

Vassar College ko nhu moi dau em tuong la nam o NY on ao. Vassar nam o Poughkeepsie, giua Albany thu phu va NYC. Khung canh rat dep. Truong cung rat dep (ko hieu sao em thay co net gi do rat giong Smith College/ Swarthmore). Vassar truoc day la truong nu, sau do vao thap nien 70, Vassar tu choi loi moi gia nhap nhom Sisters' college (smith, Mt. Holyoke, Wellesley...) ma chuyen thanh truong co-ed. Vassar co chuong trinh trao doi voi 12 truong khac (nhu Williams, Amherst, Bowdoin...), va chuong trinh study abroad (London...)

Hom qua em search xem co mong hoc sinh VN nao o Vassar ko, nhung hinh chua co ai (Viet kieu thi ko biet). Truong co mot so projects, research ve Vietnam nen em nghi rang rat co kha nang hoc sinh Vietnam apply nhung nam sau nay se co nhieu co hoi duoc nhan.

Thong tin quan trong: Vassar co mot so hoc bong need-based cho hoc sinh quoc te, dau la co limited nhung van con hon la ko. Tuy nhien, nhu kha nhieu truong khac, applying for finaid van thuoc dang need-aware chu ko phai need-blind.

Ai can them thong tin ve Vassar co the vao trang web cua truong:
www.vassar.edu

hoac lien he voi em (in case somebody may wanna go visit and ask for where to get yummy food)

Em My nhiệt tình quá. Rủ mãi em xuống Swarthmore chơi thì không xuống... :p
Chị cũng có mấy đứa bạn học ở Vassar (không phải là người VN). Chị thấy chúng nó có vẻ yêu quý trường ra phết.
Về mặt kiến trúc & quang cảnh thì Vassar có vẻ hơi giống Swarthmore, nhưng xét về những mặt khác thì theo chị có nhiều khác biệt. Chị thấy dân Vassar có vẻ thiên về athletics, trong khi dân trường chị nerdy hơn, không biết có đúng không. :rolleyes:
Dù sao thì chị cũng thấy đây là một trường hay, lại chưa có SV VN. Vì thế những em định apply sang năm nên để ý xem. Biết đâu sang năm chị muốn đi thăm lại có người dẫn đường :mrgreen:

Hehe, gioi thieu tiep phat, hihi, mac du hom den chang gap anh zai nao o day (dang summer ma):

Gap admissions thi nguoi ta cho biet se danh gia nhung yeu to sau (theo thu tu)

1. Transcript (kho qua, ba nay cu noi di noi lai la ' do your homework', nghe nau het ca nguoi) Tat nhien transcirpt phai dua tren do kho' cua cac khoa hoc (challenging - o ma, o VN co duoc chon khoa dau ma dua dam kieu nay nhi [-()

2. Standardized test scores
Yeu cau: SAT I& 2 SAT IIs hoac ACT. (ba ay khuyen nen thi ACT vi thong thuong ACT de hon)

3. Extracurricular activities (hehe, neu tham gia 1 tuan thoi thi dung ghi vao :D)

4. Essays

Mot bai trong common app, mot bai cua rieng Vassar (topic co the download online duoc)

Mot phan optional la Your space (anything else you wanna tell us) Nghe ke la co thang ko biet sang tao hay tham lam da khoe't mot cai lo trong phan day vi no bao la day la space cua no', he'he' :D

Dai khai, Vassar la truong kha selective (nam vua roi 6200 apps, nhan 620). Co 2 ED plans cho moi nguoi lua chon (mot cai deadline la Nov 15, mot cai Jan 1.

Truong co cai Shakespeare garden, xay dung tuong niem 300 ngay mat/sinh (quen mat roai) cua Shakespeare, trong do co trong cac loai cay co ten trong cac tac pham Shakespeare.

Phan housing cung co option la co-op, danh cho nhung nguoi nao thich tu nau nuong lay voi nhau/ ko thich an o dining hall/ vegetarian.

anh tưởng Vassar vẫn là trường nữ, thế bây giờ là co-ed rồi à? thế cái trường ở đối diện với Columbia là trường gì nhỉ?
2 em My bao giờ mới về nhà thế? xin lỗi em My nhớn hôm trước anh bị disc. Anh về nhà đã gặp anh Quốc Anh, thấy anh ý vác một đống Dewey về :D

Hoàng Long nói:
anh tưởng Vassar vẫn là trường nữ, thế bây giờ là co-ed rồi à? thế cái trường ở đối diện với Columbia là trường gì nhỉ?
2 em My bao giờ mới về nhà thế? xin lỗi em My nhớn hôm trước anh bị disc. Anh về nhà đã gặp anh Quốc Anh, thấy anh ý vác một đống Dewey về :D
Co-ed tu thap nien 70s. Cai truong doi dien voi Columbia chac la Barnard, truong nu, nhung selective cha kem cai truong ben canh :(

Chi Linh: hehe, trong iu ko? Em tim mai moi duoc con goi la giong con Eph, hehe... nhung ma phai chuyen thanh mau ti'm day :D

Ve nhanh nhanh nha' chi iu... Em dang dinh thue cho gan North Adams thang 8 day. Ve nha'''''

To em Huong: no noi the thoi em a, xin waive duoc het :D

Anh Trung không biết chứ ở gần Vassar là Westpoint, mà các chú ở đấy thì không được đi đâu, may ra thì mỗi năm có một cái ball. Vassar xem ra cũng không gần trường nào khác hay sao ấy. Nói chung là cứ vào được đấy là cũng sứong rồi, academics tốt mà sports cũng xịn.

ơ thế gần Point mà không sướng à? giai Point ra thì cứ gọi là lên như diều. Chú Đức nói bọn Point mỗi năm có mỗi một cái ball làm anh cứ bắn cả mình :D
Báo cáo em Linh anh ở đây rồi, có điều chưa xem gì visa cả. có lẽ để đầu 7 đi làm luôn.

Nguyễn Đức nói:
Các đồng chí nào là con trai thì nhớ apply vào trường này. Có mỗi hơn 30% con trai mà phần lớn trong số này là gay. Các đồng chí nào vào thì tha hồ sướng
O*, sao anh Duc biet ro gay population o dau the ? :))

Vassar o gan Westpoint nhung co den noi nao dau ma anh che? Neu ai thich o NYC thi ko noi lam gi (em cuc ghet :cry: ), con neu o cho nao ko qua upstate, ko qua bi co lap thi Poughkeepsie hoi bi duoc day :cool:

Chet, sao minh cu bo bo market cho Vassar the nay nhi? :mrgreen: Chac tai hom day duoc an cai Vassar dessert ngon qua nen nghi cai gi cua truong cung hay nhu the :oops:

Duoc da gioi thieu luon mot so truogn DH ma em da den tham:
(anh Ho Hung co the doi ten topic cua em)

Hom nay di tham Uconn nen gioi thieu Uconn vay:

Xet ve muc do selective thi Uconn ko bang mot so LACs noi, nhung neu la intel' ma apply can finaid thi chac kho hon rat nhieu.
Tuy ko co finaid cho intel', nhung Uconn co merit-based scholarships nen co the ho tro duoc mot phan tuition.

Admissions:

Yeu cau:

1. Toefl
2. SAT
3. Transcript
4. Common app

Ai muon apply mot cai safety public school xem qua Uconn cung duoc. Truong nay swimming rat manh (co cai 50 meter- pool rat dep, thong thuong cac truong khac chi co den 25-meter pools ). Ngoai ra campus cung rat rong, kien truc dep :) (nhat la cai school of biz cho grad). College bookstore la cai bookstore rong va dep nhat em tung den :)

Mascot: ko dep lam -- huskies

Chết anh rồi, em My hỏi thế này thì biết trả lời sao đây. Năm nay anh mới vào học Georgetown em à. Cái trường đấy thì cũng tạm gọi là được, campus thì hơi bé, nhà cửa cũ mới đan xen. Sinh viên thì đa phần là con nhà khá giả, theo bọn trên USNews nó nói thì trong trường bọn nó phân biệt các nhóm theo mức độ hàng hiệu của quần áo :)
Thế em My thăm nhiều trường thế thì cuối cùng định học trường nào đây? À, em xuống DC chơi nhớ bảo anh, anh làm chủ nhà dẫn em đi thăm trường vậy.

The weirdest thing in Georgetown is the two old cemeteries right in the middle of the main campus. Hixhix, ghost stories at night. Help me!

Hoàng Long nói:
ơ thế gần Point mà không sướng à? giai Point ra thì cứ gọi là lên như diều. Chú Đức nói bọn Point mỗi năm có mỗi một cái ball làm anh cứ bắn cả mình :D
Báo cáo em Linh anh ở đây rồi, có điều chưa xem gì visa cả. có lẽ để đầu 7 đi làm luôn.
Heh em không tin là bọn nó muốn đi lúc nào là được đi lúc đấy đâu.