Tây du ký sự - Chương I - UK

Tây du ký sự - Chương I - UK: Hồi 1. London

Đang ngồi lười làm việc, vào đây viết vài dòng,gọi là hoạt động của thành viên H-A-O, qua chuyến chu du "vòng quanh Châu Âu", từ ngày 18.12.2007 tới 13.1.2008.

18.12.2008: Oklahoma: trên đường bay đi London
19.12.2007: London
20.12.2007: Cambridge
21.12.2007: Oxford
22.12.2007: London - Họp mặt thành viên H-A-O và bè bạn tại London
23.12.2007: Paris - Họp mặt thành viên H-A-O và bè bạn tại Paris
24.12.2007: Paris - những con người ham vui - Đêm noel
25.12.2007: Paris - Hiệp 3 - những kẻ sống sót
26.12.2007: Paris - Chia tay, (hay tống kẻ ăn chơi ra khỏi Paris hoa lệ)
27.12.2007: Frankfurt - Gặp gỡ và chia tay
28.12.2007: Dresden - Gặp lại
29.12.2007: Dresden - Ăn và chơi
30.12.2007: Dresden - Vẫn còn ở đây, chưa chịu đi
31.12.2007: Dresden - Cuốn xéo / Prague, đêm giao thừa hoành trang
1-3.1.2008: Dresden - Lang thang
04.01.2008: Krakow: Về chốn xưa - Em ơi Ba Lan mùa tuyết tan. Đường bạch dương sương trắng nắng tràn ...
05.01.2008: Wieliczka: Mỏ muối
06.01.2008: Krakow: nghỉ ngơi
7-9.01.2008: Warsaw
10-13.01.2008: Chicago: Những ngày cuối cùng

ký sự dài kỳ, mời các bạn đón đọc :))

Chỉnh sửa cuối:
Tây du ký sự - Dạo đầu: Oklahoma những ngày cuối năm

Dạo đầu:

OKLAHOMA những ngày cuối năm

Oklahoma lạnh giá, những ngày cuối tháng 12 (trước khi khởi hành)

Những đóa hoa băng

... một mình lạnh lẽo

Từ sau hiên nhà

ra ngoài ngõ (cả một cánh đồng)

và ... sự tàn phá của thiên nhiên

Chỉnh sửa cuối:
Tây du ký sự - Chương I hồi 1: London, UK

LONDON - 19.12.2007.

12 giờ đêm 18.12.2007 tới London. Máy bay trễ, ra muộn mất một tiếng. Khổ thân em Mai và Gio phải lặn lội ra tận Heathrow chờ lúc nửa đêm. Từ sân bay về ... phố vẫn ... "ồn ào", đường vẫn đông. Tới "ngôi nhà hạnh phúc" của Mai thì đã hơn 2h ...
Vòng quanh ngắm nhà mới chút xiu, vẫn còn đang dọn dẹp (anh H sang sớm 1 tuần thì giúp chuyển nhà được rồi M nhỉ ) . Đêm về khuya rồi, không bắt tội gia chủ bật đàn ra nữa ... (để lần sau vậy )

... London ... xứ sở sương mù

và cuối cùng cũng tới được London, sau bao lần ... dự định, hứa hẹn ...

Ấn tượng đầu tiên với London (mùa đông) là bầu trời buổi sáng. Đặt chuông 7h dậy, nhìn ra trời, tối om, thề là chỉ 4h (ở Oklahoma 4h ... đi ngủ hoặc ngủ dậy ... trời cũng thế )

xem lại đồng hồ ... 7h. sợ đồng hồ bay qua châu lục khác nó ... loạn, bật máy tính lên check lần nữa. 7h thật. Dậy thôi.

sáng 19.12, được hôm trời nắng hiếm hoi ở London. cùng Mai bắt tàu vào trung tâm. "Thành phố nhớn" có khác, đi lại khó khăn ghê. Đi đâu cũng thấy xa tít mù, chẳng bù cho cái xứ nhà quê của mình, đi lên OKC mất nửa tiếng đã là xa rồi

Lên đến Victoria station, bàn giao anh Hà cho em Quỳnh và Nam, em Mai bái bai đi training.

Đến UK, vừa gặp lúc nửa đêm, đến sáng đã chia tay, anh Hà lặn mất hút tới mấy hôm sau mới thèm gặp lại (áy náy lắm, nhưng mà ngày ngắn, thông cảm Mai nhỉ )

Vào trung tâm vẫn sớm, ghé qua Starbucks làm ly cafe ...

rồi bám càng em Quỳnh để bắt đầu cuộc hành trình khám phá London

Chạy qua Burkingham Palace, có được vào đâu, chỉ nhòm trước cửa tí thôi

Người đứng đông cứ như là ... biểu tình hay là ... xếp hàng mua gạo ngày xửa vậy

đông đúc ngạt thở quá, chạy ra chỗ vắng người ... tác nghiệp vậy

Rồi nhất quyết mò ra xem cái Đồng hồ to xem mặt mũi nó thế nào.

Cũng không to lắm, nhưng dù sao cũng không đến nỗi thất vọng như lần đầu đến xem tượng nữ thần tự do ở NYC

Và thêm cái Tower Bridge nữa

trời nắng mà vẫn lạnh. em Quỳnh cười gì mà nhăn nhó thế

demo thêm vài cái với katia nhé

Đi được "một vòng" quanh trung tâm London, mấy anh em đều mệt. thế là lặn lội về nhà em Quỳnh ăn phở. Mấy chị em nhà này cũng chịu khó, khéo tay phết .

4h chiều, thò mặt ra ngoài, đã thấy trời chuẩn bị tối om rồi ... Hẹn hò dân tình London mà nghe chừng ngày thường ai cũng "bận rộn" quá. Đến tối mới tranh thủ gặp được người mẫu Hà Anh một lúc ( đoạn này em Quỳnh trốn ở nhà ... ngủ) rồi đi ăn tối với em Hương hàng xóm.
Tối về nhà em Quỳnh, "làm quen" với cả một tiểu đội. Các chiến sỹ đang "sinh hoạt văn nghệ" rất hoành tráng. Đúng kiểu cây ghi ta bập bùng bên ảnh lửa (ánh nến), ăn ... uống ... hát ... (và hò)

kiểu này thì mai ... lết đi Cambridge thôi ...

Chỉnh sửa cuối:
Tây du ký sự - Chương I hồi 2 - Cambridge,UK

CAMBRIDGE - 20.12.2007

Sáng 20.12, nắng, trời đẹp (bắt chước như trong mấy cái nhật ký ở đâu đó )

3 anh em (Hà - Nam - Quỳnh) dắt nhau đi Cambridge. Rủ rê mãi em Thúy không chịu bỏ làm đi chơi .

gần 10h mới mò ra khỏi nhà, lên tàu bắc tiến ...

(hai anh em nhà này tình củm thế hả giời )

Gần trưa mới tới Cambridge. ...

Ở đây có tháp các bạn ơi ... ... ... ở đây cũng có tháp ... lắm tháp quá, đâu đâu cũng là tháp

Việc đầu tiên là chạy lòng vòng đi tìm "hướng dẫn viên du lịch ". Đảo một vòng thành phố, đi qua bao nhiêu cái "tháp", bỗng thấy xa xa một bóng mũ đỏ rất rực rỡ, vẫy vẫy. Chị An đây rồi

Mặc dù mới sang Cambridge vài tháng, nhưng chị An đã như là một thổ dân lâu năm ở đây. Đúng là đi cùng "chuyên gia" thích thật, được giới thiệu tường tận từng ngôi nhà, góc phố, những điểm đặc biệt thú vị (mà giờ này quên gần hết rồi ... trí nhớ kém, thông cảm)

Đây là King's College, nằm trong hệ thống "trường đại học" của Anh quốc, được xây dựng từ năm 1441.

Nam (T2 97-00) Quỳnh (N 00-03) Hà (L1 92-95)

Chị An (A1 89-92)

em Quỳnh - chị An

Chụp ở đây lắm quá

mùa này lá rụng hết rồi, chỉ còn trơ lại một màu nâu.

đi bơi thuyền dọc dòng sông Cam không? Ây chà, lạnh lắm, bơi sao nổi

đành chụp ảnh trên cầu thôi vậy (Bridge of Sighs lead to the New Court, St John's College)

gia đình nhà Hữu Quỳnh (L1 94-97)

trời rét thế này mà cháu nó cũng chơi tuốt. Mới có mấy tháng nhỉ

chia tay gia đình nhà Quỳnh

và chạy qua định vặt trộm mấy quả táo trên cây táo của Newton, nhưng mà trời lạnh quá, lá còn chẳng có huống hồ là quả .

Cây táo này là hậu nhân đời thứ N, không biết là bao nhiêu đời nữa, được Trinity College mua lại, và trồng dưới cửa sổ phòng của Newton.

Lang thang một lúc nữa là trời đã tối sụp xuống rồi, ghé thăm nốt ngôi nhà này đã

Ngôi nhà số 7, với người phụ nữ bị treo cổ

và cuối cùng, chia tay Cambridge, chia tay chị An, dân tình quay trở về London, chuẩn bị tiếp cho chuyến đi Oxford ngày hôm sau.

Tây du ký sự - Chương I hồi 3 - Oxford,UK

21.12.2007: Oxfordhttp://www.flickr.com/photos/mtha/

Tuy đã thấm mệt, nhưng mà cuộc chiến đấu vẫn còn tiếp diễn. Đêm 20, 3 anh em "tranh luận" xem hôm sau có thể khởi hành vào giờ nào. nhưng sự buồn ngủ của em Quỳnh không thẳng nổi sự ham vui của anh Hà và anh Nam. Sáng sớm 21.12.2007, 3 anh em lại khăn gói ba lô quả mướp lên đường Tây tiến, chạy sang Oxford

Lại những khung cảnh "tương tự" như ở Camb.

Hertford Bridge, New College Lane

với 2 anh em

cô bé này đòi bằng chứng lúc đang tác nghiệp

All-Souls-College (?)

Quỳnh và chị Nguyệt Anh

University Church of St. Mary the Virgin

3 anh em

và 3 chị em :)

tự dưng 3 căn nhà mới này lại trở thành nổi bật :D

trời, giống quá, may mà vẫn bằng da bằng thịt, chưa hóa đá

lên tháp

relax, have a cup of tea?

bonus thêm cô bé chăn ngan trước khi về

Chỉnh sửa cuối:
Nhìn ảnh anh Hà mê li quá :) mà mấy cái college trong ảnh trông hoành tráng quá :( chả bù với college của mình ở đây :-j trông đúng là ... ngượng ghê gớm.

Thế ảnh Chicago đâu ạ anh?
:) từ từ mới tới Chicago được, nóng ruột thì lúc nào YIM anh gủi cho, mà cũng chỉ có vài cái thì phải, còn lại để ở Chicago hết :D

@anh Hà: cái trip của anh Hà là đi đường bộ từ Dresden sang Praha hả anh?

ừ, anh ... "đi bộ" sang praha :p

anh hà có thể giải thích cho em tại sao là anh lại đón giao thừ ở prague không ạ -_-", em chỉ tò mò thôi. Em nghĩ giao thừa là 1 ngày quan trọng, anh nên đón nó cùng với gia đình ở quê nhà chứ, à quên =)), em đùa thôi hehe. Nhưng em nghĩ là nếu đón ở paris thì đẹp hơn :-? :(
Mọi người ở châu âu giao thừa có tụ tập lại hết với nhau không ạ -_-"

Chỉnh sửa cuối:
bài ảnh đầu tiên của anh hà hay vật. cảm giác lúc sắp rời xa những thứ nhàm chán hàng ngày, bắt đầu 1 cuộc sống mới thật thích thú :D. Hồi trước khi rời khỏi vn em cũng thế =)), ôi láo với ông bà già quá :)). Nhưng mà có 2 cảm xúc, 1 là yêu thương, 1 là hồi hộp (cho nơi mới, fresh start). Chắc anh hà cũng thế ạ? :))

Chỉnh sửa cuối:
Tây du ký sự - Chương I hồi 4 - London,UK (Ăn và Chơi)

:) Đợt này đang mải mê đi các nơi, các d/c thông cảm :))

http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=41782

22/12/2007 - Ăn và Chơi

Mở champaigne

Champagne nổ là điềm may mắn đấy nhé

Em Phương 94-97

Mấy anh em nhà này cười thì phớ lớ thôi rồi

Người mà ai cũng biết là ai đấy (ở ngoài còn xinh hơn :D )

Em Ngọc - Toán 95-98

Hội "chưa già", hay còn gọi là hội ăn ko kịp chớp mắt

Toàn cảnh 1 góc ăn uống

Hội 1 số... bô lão

Ưu tiên hội này chụp hơi nhiều

Lại nữa

Và nốt

Sau đó còn một hiệp dancing karaoke drinking nữa tới 3am, nhưng mà ... no photos allowed :D (ảnh bị kiểm duyệt hết rồi)

Chỉnh sửa cuối:
bonus thêm vài kiểu bên lề

Ra biển tắm tí nhỉ - Leigh-on-sea

Millennium Dome

London - Xứ sở sương mù :>

Greenwich - chắm người đầu lại mà xem giờ :))

Prime Meridian of the World

chính xác???

cái đồng hồ này thì chịu, ko biết cách xem :))

China town - london

hết london, chuẩn bị sang Paris nhé

Chỉnh sửa cuối: