Về việc thay đổi/ xây dựng lại HAO?

Hi mọi người,

Mình lập topic này để mọi người cùng trao đổi về việc thay đổi/ xây dựng lại HAO cho tiện.

Nếu như qua topic này một hay một vài ý tưởng thành hình và trở thành hiện thực thì quả là tuyệt vời. Nếu không, thiết nghĩ đây cũng là cơ hội tốt để mọi người cùng chia sẻ tình cảm với HAO và tiện thể làm quen với nhau. %%-

Một số câu hỏi để bắt đầu:
Tại sao lại phải thay đổi HAO? có thực sự cần thiết không?
ai thay đổi? thay đổi cái gì? thay đổi như thế nào? nên thay đổi hay nên xây dựng lại từ đầu? v.v...

Rất mong nhận được ý kiến của mọi người :x

Chỉnh sửa cuối:
bắt đầu với ý tưởng của Hoàng - Tin 09 12
Mà suy cho cùng phong trào HAO đi xuống tính ra là xuất phát từ 1013. #:-s
Bh các em ấy cũng 12 rồi,FB thì thực tế dễ nghiện và mất nhiều thời gian hơn nên lên 12,phần lớn các em có nhu cầu thi ĐH thường hạn chế sử dụng FB
Mà thực tế chứng mình,trong thời buổi mạng XH thì văn hóa forum vẫn còn chỗ đứng,tiêu biểu nhất là voz.Vấn đề là ở diễn đàn cần có 1 thứ j hấp dẫn hơn,mới mẻ và cuốn hút hơn. <:p <:p
Tất nhiên là theo tiêu chí cho phép của HAO 8-X:
Hiện tại thiết nghĩ,để HAO lấy lại chỗ đứng thì cần phải đổi mới hoặc có 1 vài thứ đổi mới thu hút đc khóa dưới hoặc cung cấp các thông tin mà các em có nhu cầu. *-:) *-:) *-:)
Trên cơ sở 1 cộng đồng chia sẻ và giúp đỡ lẫn nhau của h/s Ams,em thấy các em khi vào đây có thể nhận đc sự giúp đỡ từ các a/c khóa trên các kinh nghiệm cho 2 mục tiêu chính là đi du học và học ĐH,và đấy có thể là cách để chúng ta lôi các em lên đây,sau đó sẽ phát triển trở lại các 2pic ngoài lề mang tính tán phét:kể cả topic lớp.
Cụ thể: Bây giờ 0912 tập hợp các ac đã thành công trong 2 mục tiêu kia lại: Lập thành 2 2pic mang tính trao đổi,chia sẻ kinh nghiệm và phương pháp để thi luyện thi ĐH và đi du học.Các bạn có nhu cầu có thể có 1 nơi để giới thiệu và nhượng lại cho các em các đầu sách mà mình ko còn dùng tới nữa {mà ko biết vứt đâu cho đỡ phí}.Sau đó PR mạnh mẽ 2 chủ để này lên các trang FB tập trung nhiều em khóa sau.
Nếu 2 topic này đc xây dựng tốt chắc hẳn sẽ thu hút ko ít các em có nhu cầu và quan tâm
Sau khi đc 1 lượng tương đối,thì lại thay đổi và phát triển trở lại các topic mang tính trò chuyện.Dần dần rồi các em sẽ hướng đến HAO nhiều hơn và xây dựng lại đc truyền thống HAO như ngày trc.
Chủ yếu là có vận động đc nhiều người nhiệt tình cho cuộc vực dậy HAO hay ko :-?
Nếu tập hợp đc 1 đội ngũ tương đối chung sức và chung lòng,thì em nghĩ việc đưa HAO trở về phần nào giống như ngày xưa là hoàn toàn có thể :x :x

P/s: Mà nhắc đến chuyện PR thì việc PR ngay tại trường cũng rất quan trọng và mang tính hiệu quả nhất,nhớ hồi trc đoàn trường còn đến các lớp giới thiệu về HAO thì phải.Mà để đến từng lớp PR cho HAO thì HAO phải có 1 cái j có thể khiến các em dành sự quan tâm đặc biệt.
Bh đoàn trường hiện là 1013.

Chỉnh sửa cuối:
Chị thấy ý tưởng lập ra "1 nơi để giới thiệu và nhượng lại cho các em các đầu sách mà mình ko còn dùng tới nữa {mà ko biết vứt đâu cho đỡ phí}" của em Hoàng rất hay và hoàn toàn có thể thực hiện được.

Theo chị thì em có thể lập 1 page trên fb (trong trường hợp này fb rõ là tiện hơn HAO ^_^ )để mọi người post tên sách mình muốn tặng. Sau đó có thể tổ chức 1 buổi tặng sách/ trao đổi sách (book swap) ở Ams để mọi người đến gặp mặt và trao sách, chắc chắn sẽ rất vui :D.

Chị nhiệt liệt ủng hộ em làm vụ này, nếu được chị sẽ giúp đỡ hết sức :D.

Chỉnh sửa cuối:
vâng, em thì em cũng đồng tính vs Hoàng, đó là HAO cần phải có một cái j đó hấp dẫn mà thu hút được các em 12-15. Theo em (dựa vào vozForums) thì nên có cái chuyên mục Chuyện trò linh tinh =)), có thể chém gió trên trời dưới biển, giữa các lớp, các khóa :D. Tất nhiên là phải quản lí làm sao đừng vượt quá giới hạn @@
hum qua em có nhờ 1 em 12-15 pr hộ HAO của mình, thì có 1 em vào cmt là cái 4r cổ quá rùi. Em hiểu cái "cổ" này chắc là không còn phù hợp vs tuổi của các em bây giờ???
còn về phía em, thì hàng ngày em vẫn tích cực pr cho HAO của mình :D, cũng có lẽ nhiều em quan tâm, tick like suốt =)))) cơ mà chắc sau khi click xong thì thấy vắng vẻ + sự "cổ lỗ sĩ" chăng? :|

Chỉnh sửa cuối:
Em thấy phần thay đổi về nội dung thì đã được nhiều người góp ý rồi nên em không nói nữa ạ.

Em chỉ xin đề xuất là chúng ta làm mới giao diện của forum được không ạ? Không phải là em không thích "cổ lỗ sĩ" nhưng em nghĩ nên thay đổi diện mạo mới hơn, thu hút hơn ạ. Không cần cầu kì, chỉ cần giống như các mẫu forum bên Voz hay hơn thêm tí nữa là giống softvnn là được rồi ạ. *không biết em có đang yêu cầu cao quá không, nếu có thì xin mọi người bỏ qua ạ*

Vậy thôi ạ.

P/S: Thay đổi toàn diện từ trong ra ngoài chắc là sẽ khó ạ :(.

Bữa trc có ngó qua AF gì đó, thấy nhiều cháu ko biết HAO là gì đã đành, nhiều cháu còn nói những câu kiểu như " HAO giờ chả ai thèm vào", hay "Không bỏ mấy cái xét duyệt email lằng nhằng ấy đi thì còn lâu em mới vào"..., lúc đấy cũng định join để "quạt" cho 1 bài, nhưng nghĩ lại rồi thôi. :|

Đúng là h cải tổ thì ko khó mà cái quan trọng là nhận thức, chứ thấy bên đó hô khẩu hiệu cũng nhiều mà chả thấy đc quan tâm mấy. Thiết nghĩ cái việc duy trì và gìn giữ HAO nó là nghĩa vụ và trách nhiệm của người đi sau đối với người đi trước, còn các em ko hiểu đc cái vấn đề đấy, cải tổ xong rồi các em cũng vứt đấy thì đến bố tôi cũng chịu :| Còn nói chả ai thèm vào thì đúng là mấy cháu đấy măng non quá nên mình chả thèm chấp. Thử hỏi mấy cô chú 85-86 dù là bận trăm công nghìn việc mà thỉnh thoảng vẫn post bài lên đây rồi tổ chức họp hành qua HAO đấy ư. Đến người già cả họ vẫn còn dành 1 góc quan tâm đến HAO nữa là người trẻ

Vì thế bây h chỉ còn trông chờ vào mấy em mod mới tích cực và tâm huyết thật sự, pr tận nơi cho các cháu nó hiểu ra đc, mình chả hy vọng đc nhiều, nhưng chí ít cũng phấn đấu trên này đc 3 đến 4 chục cháu, khóa sau lại hơn khóa trc 1 tí, thế là phúc đức lắm rồi :|

Còn một cái nữa là 2 tuần trc có mail cho 1 thầy ( thầy này mới về AMS 1,2 năm gì đó thôi, trc cũng học AMS và từng ở trên này suốt ) nhưng rồi cũng chả đc thầy rep, lân la ra mới biết thầy là admin AF ---> nản vcđ !!!
Nói thế để mọi người nhìn thằng vào cái khó khăn của mình, các bạn ạ, chả còn trông chờ đc vào thầy cô nào đâu, có khi cũng hứa rồi vứt đấy, có tự mình làm lấy vs nhau thôi :|

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Hờ hờ, tình hình là hôm 15 nhà trường có làm orientation rồi thì phải (mà không nhắc đến HAO ) . Các bác cho ý kiến xem là giờ tính bước tiếp theo như thế nào Hình như năm nay lên đường lối chính sách nó hơi bị muộn còn nhà trường thì tổ chức hơi bị nhanh như ăn cướp nên có vẻ như trên này ko trở tay kịp Các bác thử cân nhắc xem có nên lùi lại mục tiêu xuống khóa 13-16 không :))

Chỉnh sửa cuối:
Thú thực hnay đc ở nhà hẳn một ngày nên mình mới lên thử AF để nghiên cứu đào bới xem tình hình thế nào :| Xem xong một lúc thì thấy tâm trạng quá nên phải về đây :)

Phải thừa nhận là 1 khoảng tuần trước mình còn nghĩ là chục em 12-15 kéo lên trên này ầm ầm sẽ là tín hiệu để "bring HAO back", nhưng mà sau đấy thì hiểu ra 1 điều, đấy là "ngọn lửa le lói rồi vụt tắt" %-( Với mười một mười hai cháu thì ko thể phát triển 1 cái 4um đc nếu như ko đc expand :((

Mà cũng ko thể trách các em 12-15 được, nếu các em là học sinh AMS khoảng 6-7 năm trước, thời mà HAO vẫn còn đình đám :star: :star: :star: có lẽ các em sẽ ý thức và hiểu hơn về việc gìn giữ HAO 8-| Đúng là không sinh ra và lớn lên trong thời bomb đạn "no Facebook" thì không thể hiểu được, nhưng thôi cái đấy là lỗi của zời, có phải tại các em đâu :-l

Ít nhất thì như mình chẳng hạn, dù đã cựu chiến binh lâu năm thì cũng nên bớt chút time mà chống gậy ra AMS ngày orient để lấy thân già kêu gọi, van xin một tí...:(( Nhưng rất tiếc là mình lại chỉ ở trên này ngồi nói ko chứ chả làm đc cái vẹo gì cả ---> Mình ăn hại vãi hà ra ah :(( "Úp mặt vào tường rồi đi kiểm điểm trc gương đê" :((

Còn quay trở lại AF, mình phát hiện là AMS bây giờ có nhiều "cờ-lắp" quá :-j Mà để ý mỗi cái CLB web thì hình như chỉ viết bài lên trang của trường rồi cho mọi người vào đọc chay thì phải 8-| Mình thì ko dám bàn tán gì hoạt động của bên AF, nhưng mà thấy bên đó hay hỏi này hỏi nọ thầy cô giáo quá 8-| mà mấy anh thầy làm ad cũng đếch thèm care thì phải :-$ Chẳng may ngày nào có thầy cô lão thành cách mạng nào mà đọc đc thì @#$%^%## ( nhưng chắc retired hết rồi ha ^:)^ ( ngày xưa trên này cũng có mấy thầy cô già già lên :| ). Còn war nhau thì đã là nhà thì nhà nào chả có vài trận war, cái đấy ko nói đến :-/

Còn đoạn này viết ngoài lề một tí, ko biết mấy bác già cả như iem ( hoặc hơn ) thì nghĩ thế nào. :| Mình cũng qua AMS mới vài lần rồi, to, rộng, đẹp, hoành tráng,... nhưng thú thật mình vừa thích mà lại ko thích. Thích vì h các em khóa sau nó đc học ở 1 trong những cái trường THPT đẹp nhất VN ( có khi là châu Á, vũ trụ...gì cũng đc ). Có khi sau này con, cháu mình nó cũng đc học ở đấy, hehe :) Còn ko thích thì vì cứ bị đặt cái biển "1000 năm TL" ở giữa, rồi ko có cái trống oánh 1 phát điếc tai, cái bàn bóng bàn ở sảnh trc, cái sân bóng rổ ( phải ko có mái cơ :(( ),...và một cái nữa là những cái kỷ niệm thời chiến nó có cái nào gửi ở đấy đâu ( toàn ở NC hết :(( ). Mình cũng có mấy đứa bạn, mấy ông anh, bà chị, đứa em,...cũng ra trường đc nhiều năm rồi, thỉnh thoảng hỏi hội đấy xem có bao h về AMS mới chưa mà có những bác ra trường 7,8 năm rồi, đi về nước trong nước ngoài đầy ra đấy nhưng cũng chưa 1 lần đến AMS mới, toàn bảo có gì của tao ở đấy đâu mà đến :"> Có lẽ nhiều ex vẫn còn tâm trạng giống như mình lắm ( Hình như đoạn này nói lạc đề sang chỗ khác rồi thì phải :(( ) Nhưng có lẽ vs các em sau này thì AMS mới nó cũng sẽ như thế trong lòng các em. Còn mình thì cảm giác như bị đánh cắp tuổi thơ ý, về chỗ nhà mới thì ko đc học 1 ngày nào, về nhà cũ thì có còn là AMS đâu ( aaaaaaaaaa ! tủi thân quá bố mẹ ơi :(( :(( :(( ) ("mếu")

Còn quay lại chuyện web wiếc gì thì bản thân mình khi nhắc đến AMS thì chỉ có duy nhất HAO, chứ ko phải AF or web hn ams gì đó. Mà mình cũng ko bao h join mấy cái kia, có một "nhà" là đủ rồi ( về khoản này nhiều bác bảo mình lẩm cẩm, ngẫn, bảo thủ,...anything, gì cũng đc), nhưng chắc mình sẽ chỉ vào HAO thôi. HAO cũ như mối tình đầu của mọi người, dẫu có là “cô gái xấu xí” thì vẫn cứ khó quên; còn người đến sau, dù có tốt đẹp nhường nào, nhưng trong ấn tượng vẫn không thể bằng người cũ :x Với AF mình cũng rất mong muốn nó làm ăn phát đạt, và rất muốn xem xem đến bao h AF đạt đc nhiều mem như HAO >:) >:) >:) Chắc cũng phải phấn đấu lâu lắm đấy ! :[email protected] :-s

Mà nói chung mấy em 12-15 trên này giúp đc thì quá tốt, nhưng nếu ko thành thì cũng đừng buồn :"> HAO "cổ" nhưng khó bị tuyệt chủng lắm, nhất là vẫn còn những người ( như anh T. đấy chẳng hạn >:) ) HAO đã đi đc 12 năm, và dù h đang xuống dốc, nhưng vẫn mong một ngày đẹp trời nào đó có 1 em IT đầu to mắt cận nào mầy mò vào đây, rồi làm nó "rise" ( like The Dark Knight :)) >:) :x ). Hy vọng ngày đấy mình still alive ! =D>

Anw, thấy AMS bây h có nhiều clubs, nhưng mà cờ lắp gì ko biết nhưng mà thiếu mỗi Vườn Cười là ko đc rồi =)). Tư tưởng của giới trẻ bây h là thích tự mình làm những cái mới lạ chứ ko muốn duy trì và phát huy từ cái cũ nữa. Nếu như thế thì mình cũng hơi thất vọng đấy !

Hehe, chiều HN đang có bão nên ngồi văn thơ lai láng quá toàn viết lung tung, mấy bác đừng để bụng, thôi iem đóng lap đi nấu ăn rồi còn đi đớp, đói quá rồi #:-s

Chỉnh sửa cuối:
Hôm trc ngồi uống nước vs 1 thằng em 11-14 ~o) Nghe nó kể chuyện về AMS, về AF bây h đúng là thấy xa xôi cách trở quá :-< Nói thật mình rất muốn nói với nó là “H-A-O isn't beyond saving 8-> Give us more time [-o< There are good people here ;) ” nhưng bây h hy vọng nó vẫn chỉ là hy vọng thôi nhỉ :(

Lâu lâu làm 1 bài cho đc chẵn 10 posts rồi phắn nào ;;) Cuối cùng nhân dịp cuối tháng, gửi lời CMSN bác Trà phát <:p Chúc bác tuổi mới sức khỏe để tiếp tục công cuộc trục vớt con tàu H-A-O :-B Và dù chiến dịch xây dựng lại H-A-O do bác khởi xướng đã thành công hay ko thành công thì nó cũng thật ý nghĩa vs toàn thể anh em ở trên này 0:)

Btw, chúc bà con gần xa Trung thu vui vẻ <:p
Chào quyết thắng ! :-h

hơ :|

Giờ mình mới biết topic này à nghe :|

Thứ nhất về #2 của Trà (ý kiến e Hoàng Tin 0912) : thì anh xin đính chính tý nhé :| với tư cách spammer số 1 của HAO (oai vãi đéi) tức là cũng đồng nghĩa với việc a theo sát HAO từ hồi a vào HAO đến giờ, thì nhận xét của anh sẽ là : HAO đi xuống ko phải từ khóa 1013, mà là từ bắt đầu hk2 của 0811, sau đó là 0912 bọn em và kéo dài về sau này :|

Thứ hai về đóng góp ý kiến cải tổ HAO thì :| thực sự đến giờ tôi vẫn k hiểu AF là cái gì chú Toàn à :( đóng góp của chú chất lượng :| nhưng nói thẳng ra luôn, cũng chẳng phải ném đá hội nghị hay là nói ra làm mọi người thất vọng chứ anh em bàn bạc lên trên này, có ai đọc không :( đc mấy người tâm huyết vào xem đâu :-B ngay cả một mod khá thân quen như anh Đỗ Việt (hiện mình đang ở nhà anh ý) có hỏi qua và anh ý cũng cho câu :"lâu rồi anh cũng chẳng vào HAO :|", phải chăng HAO cũng đã quá quá quá nhạt, thiếu topic để thu hút mọi người ?

Bên cạnh đó phải nói là giới trẻ bây giờ tiếp xúc công nghệ sớm, ai cũng facebook 8-x thằng em mình lớp 7 đã facebook, biết gì văn hóa forum nữa :| facebook thì 1 cái refresh nút home thì bao nhiêu thông tin nó hiện ra hết, từ em này lộ hàng, thằng kia giết voọc =)) hay là bố chồng dính con dâu, sự kiện này, hoạt động nọ, etc cái gì cũng có :-j thế là bề nổi (luôn luôn làm mới) đã ăn đứt cái forum rồi. Vào HAO bây giờ thì ngay trang chủ đã nhạt thếch rồi, từ 2006 đến giờ (6 năm) không có một chút thay đổi !!! o_OOOOO. Và các em giới trẻ giờ thì muốn thể hiện mình, muốn nhiều friends, nh mối quan hệ, hot girl up ảnh đẹp hàng trăm ng like :eek: ôi vđ, chẳng bù các lão già muốn bó hẹp mối quan hệ lại :| thôi âu cũng do trời sinh thế sự, già rồi thế thôi :| ko đú đởn các em được :| nhưng phải nói là các em giờ sống phụ thuộc thế giới ảo quá :|

Bắt đầu lảm nhảm rồi, nói cho cùng ý, muốn thay đổi HAO, thì hãy liên kết HAO với website chính của trường, nghe bảo giờ các em hay vào trang http://hn-ams.edu.vn/ để update lol tại sao không tạo liên kết với trang web này :-? rồi thì ít ra mọi thứ nó sẽ từ đó đi lên.

PR trên facebook ? có gì để hot ? có cái gì hot ? không hiệu quả lắm, có những ai thực sự tâm huyết để làm công việc này. Muốn làm công việc PR cho mọi người cùng biết thì hãy làm việc triệt để, lập ra 1 ban mà làm cho rõ ràng, HAO cũng ko thiếu nhân vật giỏi để lên kế hoạch (lol), từng khóa cũng có nhiều nhân vật giỏi ;)) tận dụng nguồn đó mà tiến thôi \m/ ;)) bah... nói thẳng ra là khó đấy :-j

Thay đổi giao diện ? thực sự là không cần thiết, vì nội dung sẽ đóng vai trò quan trọng hơn. Và nội dung là gì ? LOL, nói thẳng ra là các bạn khóa mình ý, đứa nào cũng chỉ đc cái mồm thôi, hôm MI12, mình nhớ trong topic nhật ký 0609 có rất rất nh bạn post HAO vđ, nhớ HAO vô đối, etc, ra trường vẫn vào HAO =)) :-j nhưng giờ đc mấy ai vào ? lol, càng lớn các mối quan hệ càng rộng, việc càng nh nên cũng chẳng thể trách được, hơn nữa là chẳng có luật nào bắt buộc họ vào, nói chung là giờ có trách thì trách cái xã hội có mới nới cũ thôi :| đến a Hà còn nhét 0912 ở trong trường :eek:ooooo 0811 mới bị vứt ra ngoài =))

Bahhhhh....

Nói chung kết luận là :|

1) hãy lên danh sách có bao nhiêu người thực sự muốn làm sống lại cái HAO này :| và thực sự muốn chung tay vào làm ? LOL

2) liên kết HAO với các trang web mà học sinh ams hay vào và lên kế hoạch đầy đủ và đàng hoàng LOL

3) tìm cách làm sống lại niềm tự hào của 1 amser khi có trong tay tài khoản của HAO :|

Chỉnh sửa cuối:
Hờ hờ, bác Hưng hoạch định chính sách ghê quá, để tôi pha ấm nước anh em mình ngồi làm chén chè online từ VN sang Pháp nào %%-

Thứ nhất là AF là gì :-" LOL :-" Theo mình thì AF là "cái" mà đếch bao h đú được bằng H-A-O, thế thôi :star:
AF thì admin là một vài anh thầy + một số em 10-13, 11-14 :) Thật ra thì trong số này cũng có những người từng là HAOer #:-s cũng có những người thậm chí ko biết HAO là gì hoặc ko thèm đếm xỉa gì đến, vì thế nên việc PR trên đó thì ngay từ đầu ai cũng biết là khó rồi =(( Mấy bác post bài PR sang đó xong rồi nhận hàng trăm cái like nhưng đi kèm vs mấy chục comment ngán ngẩm, rồi cũng lại bị hắt hủi ( chắc chưa đến mức đấy ! ) nhưng nói chung là mọi người cũng lờ đi thôi, hờ hờ, LOL !!! :-j

Thứ hai là mình cũng đếch muốn đổi cái homepage làm gì, vì 6 năm nay đã thế rồi :)) Với lại đọc homepage có cái gì khi mà những cái hay ho nó đều nằm ở trong diễn đàn, thế nên update cũng đc, chả update cũng chả ảnh hưởng gì :-j 6 năm trc ko update thì vẫn xôm, 5-4-3 năm trc cũng ko update cũng vẫn xôm, có 1 2 năm gần đây là đi xuống thôi:eek:3

Thứ ba là lòi ra cái trang web hn ams để làm gì, khi mà ngoài học sinh Ams ra thì chỉ có một cơ số rất ít các bác phụ huynh và một số những người quan tâm vào đọc, toàn tin thời khóa biểu vs clip tranh ảnh gì gì thì kiểu gì admin họ cũng tống lên AF mà ( vì admin 2 cái đều là 1 người, I suppose :D). Thế cho nên là đem link sang bên này chắc sẽ chịu số phận tương tự i-) Vì hình như các em cũng chả vào trang hn ams gì gì đâu, LOL :))

Thứ tư là phải thừa nhận con Facebook nổ quá >:) Vs lại xu hướng thanh niên bây h thích bấm LIKE ( chứ ko phải là cảm hơn vì bài hay như bên này LOL :)) ) nên kéo lên FB cũng đúng thôi, the other side of xã hội mà, chả trách được :"> Từ ngày có FB mấy bác ở 4um ( thậm chí là thủ lĩnh của những cái đình đám như voz ) cũng lầm lũi bỏ sang cắm dùi FB chứ h còn đc mấy cái 4um chạy ngon lành nữa ( trừ 4um phản động chống phá thì hình như cũng đã bị dẹp, hehe :( ) Ko biết trên thế giới thì tình hình có tương tự thế ko :star: But mỗi tội là muốn xem lại một cái gì hay ho trên Facebook rất là ghét, có hôm ngồi kéo older posts xuống ko biết mỏi ngón chùn tay :-l xong lỡ tay ấn nhầm nút back thế là ngồi chưa đc cười vì đọc lại đc bài hay của mình thì đã lè lưỡi vì phải ngồi kéo lại, LOL :)) Cái nỗi khổ này của em chắc anh Mắc Zu - Ke - Bớp còn chưa nghĩ tới ha :))

Thứ năm là bác đừng chửi các cháu làm mất chất HAO mà tội nghiệp :( Mình thì gì thì gì cũng vẫn bênh học sinh Ams, bất kể là sai hay đúng, hehe. 8-| Với lại tại chú bế quan lâu một thời gian ko lượn qua đây chứ trên này cái dạo đầu tháng 8 cũng phát động rầm rộ phong trào Phục Hưng rồi ạ :-l Thành tích cũng khá đáng kể là thu hút đc tầm gần 2 chục con em các nhà khóa 12 15 trẻ trâu và nhiệt huyết lên đây và sẵn sàng gây dựng lại từ đầu một cách đầy hào hứng. Mỗi tội sau đấy có cái ngày Fair Club gì đấy thì lại ko có em nào pr gì cho H-A-O, thế là dần dần phong trào nó cứ xẹp xẹp rồi xụi lơ lúc nào ko hay, lol :)) Vả lại mấy bác hoạch định chính sách cũng toàn năm 3 năm 4 đại học, đều bận học + làm hoặc cách trở múi giờ địa lý nên tính bàn bạc gì cũng khó, giá có mấy đứa 09-12 mắc nối đc vs bọn 10-13 trong trường thì tốt, tiếc là...:-/ Túm lại một chữ là ko may mà thôi :D

Thứ sáu là lớn rồi thì phải làm việc, lướt web ít là đúng rồi :* Ko trách cứ gì ai làm HAO đi xuống được, từ các anh chị lớn, các bạn cùng khóa, đến các em nhỏ hơn đã ra trường, ko tại 1 ai cả :star: Nếu trách cứ làm anh Chí vừa đi vừa chửi xã hội thôi >:) Thôi đợi khi nào tôi làm Bộ trưởng bộ GD tôi ra cái rule in đậm gạch chân vào trong sgk là "Đã là học sinh Ams thì tiên quyết phải biết đến vào và giữ gìn HAO là gì." Lúc đấy còn đếch đứa nào dám ko vào =)) LOL =))

Thứ bảy là nói xong 6 điều trên thì đã nguội mất chén nước chè rồi, thôi làm 1 hớp rồi còn đi đớp, ăn muộn quá lại hư dạ dày :"> Xong còn quay ra làm việc, ko lại có lão ở chỗ làm bào mình lười lao động, hehe :))

À tí quên là hôm nay quốc tế người cao tuổi, lol :)) vào HAO giao lưu cây cao bóng cả vs nhau là chuẩn men rồi =))

Chỉnh sửa cuối:
Ôi :x yêu thế :x lâu lắm rồi mới đc ngồi thảo luận nghiêm túc một cách thực sự trong HAO :x lại làm mình có hứng viết bài dài :x thôi anh em ta uống trà nhâm bánh trung thu, chén chú chén anh chém gió cho qua ngày đoạn tháng thôi chú Toàn ơi =))

Hờ hờ, bác Hưng hoạch định chính sách ghê quá, để tôi pha ấm nước anh em mình ngồi làm chén chè online từ VN sang Pháp nào %%-

Thứ nhất là AF là gì :-" LOL :-" Theo mình thì AF là "cái" mà đếch bao h đú được bằng H-A-O, thế thôi :star:
AF thì admin là một vài anh thầy + một số em 10-13, 11-14 :) Thật ra thì trong số này cũng có những người từng là HAOer #:-s cũng có những người thậm chí ko biết HAO là gì hoặc ko thèm đếm xỉa gì đến, vì thế nên việc PR trên đó thì ngay từ đầu ai cũng biết là khó rồi =(( Mấy bác post bài PR sang đó xong rồi nhận hàng trăm cái like nhưng đi kèm vs mấy chục comment ngán ngẩm, rồi cũng lại bị hắt hủi ( chắc chưa đến mức đấy ! ) nhưng nói chung là mọi người cũng lờ đi thôi, hờ hờ, LOL !!! :-j
Chú cho tôi xin cái link AF đi, năn nỉ mà :-s thề là tôi ko biết AF là cái gì luôn :eek: căn bản dạo trước bận chuyển nhà cửa + học hành, internet bị gián đoạn nên là có biết gì đâu :( như người lạc hậu ý :-s chú cho tôi xin cái AF với :-s
Thứ hai là mình cũng đếch muốn đổi cái homepage làm gì, vì 6 năm nay đã thế rồi :)) Với lại đọc homepage có cái gì khi mà những cái hay ho nó đều nằm ở trong diễn đàn, thế nên update cũng đc, chả update cũng chả ảnh hưởng gì :-j 6 năm trc ko update thì vẫn xôm, 5-4-3 năm trc cũng ko update cũng vẫn xôm, có 1 2 năm gần đây là đi xuống thôi:eek:3
Thực ra thì tôi thấy việt đổi home page ko có nghĩa là đổi hoàn toàn :D ít ra là nó phải update 1 tý, chứ ai đời để đồng chí Nguyễn Đình Vinh lên cái home page đấy 6 năm rồi không gỡ xuống, có gì hay ho đâu :| Ít ra thay đổi cái home page để ngta có vào, thì còn biết được cái HAO này còn sống, còn có ng vào, còn có update, chứ vào 1 phát thì thấy last update từ 2006 thì ai cũng nghĩ là nó tèo rồi :eek: có ai vào thẳng forum đâu :))
Thứ ba là lòi ra cái trang web hn ams để làm gì, khi mà ngoài học sinh Ams ra thì chỉ có một cơ số rất ít các bác phụ huynh và một số những người quan tâm vào đọc, toàn tin thời khóa biểu vs clip tranh ảnh gì gì thì kiểu gì admin họ cũng tống lên AF mà ( vì admin 2 cái đều là 1 người, I suppose :D). Thế cho nên là đem link sang bên này chắc sẽ chịu số phận tương tự i-) Vì hình như các em cũng chả vào trang hn ams gì gì đâu, LOL :))
AF là clgt :eek:
Nghe các bác bảo trường mới, phải làm cho hoành tráng thế nên là mới tòi ra cái hn-ams.edu.vn (web chính thống của trường) - chứ HAO mình cũng chỉ là cái tự phát thôi :)-j) nên ko sóng sánh được. Nói thẳng ra là thế, cái thời mà các bác nhà mình còn chưa biết internet là gì ý, thì HAO nó mới nổi, giờ trường mới rồi, các bác làm cho cái web chính kia, ai ai cũng vui :x khác gì phủ nhận cái HAO đâu :mad:) Giờ thời khoá biểu, sự kiện, etc thì vứt lên đấy mà :eek: liên kết trường này trường nọ cũng vứt lên. Do cái anh Thuận mặt rỗ dạy toán chủ trì cái web đấy, mặt oai như cóc, về Ams mình chào bằng anh :-j nói thế cũng ko phải là coi thường, cơ mà đúng là như thế thật :eek: về ams giờ toàn giáo viên trẻ, có biết ai đâu :eek: mà họ biết mình đâu :eek:
Thứ tư là phải thừa nhận con Facebook nổ quá >:) Vs lại xu hướng thanh niên bây h thích bấm LIKE ( chứ ko phải là cảm hơn vì bài hay như bên này LOL :)) ) nên kéo lên FB cũng đúng thôi, the other side of xã hội mà, chả trách được :"> Từ ngày có FB mấy bác ở 4um ( thậm chí là thủ lĩnh của những cái đình đám như voz ) cũng lầm lũi bỏ sang cắm dùi FB chứ h còn đc mấy cái 4um chạy ngon lành nữa ( trừ 4um phản động chống phá thì hình như cũng đã bị dẹp, hehe :( ) Ko biết trên thế giới thì tình hình có tương tự thế ko :star: But mỗi tội là muốn xem lại một cái gì hay ho trên Facebook rất là ghét, có hôm ngồi kéo older posts xuống ko biết mỏi ngón chùn tay :-l xong lỡ tay ấn nhầm nút back thế là ngồi chưa đc cười vì đọc lại đc bài hay của mình thì đã lè lưỡi vì phải ngồi kéo lại, LOL :)) Cái nỗi khổ này của em chắc anh Mắc Zu - Ke - Bớp còn chưa nghĩ tới ha :))
ơ, mấy cái 4rum phản động giờ cũng xìu rồi, chuyển sang facebook r :eek:
nào thì nhật ký yêu nước, lịch sử việt nam qua ảnh, etc nó hoạt động rộng rãi lắm chú ơi =; giới trẻ giờ lên facebook nh, đọc sớm, k suy nghĩ kỹ, cứ tưởng mình học rộng biết nh phát ngôn lung tung, thấy cũng khó chịu. Thôi quay lại chủ đề là phục hưng HAO lol, ko lan man sang chn đánh giá giới trẻ, chúg nó nhìn vào lại bảo mấy ông già lẩm cẩm :-s
Thứ năm là bác đừng chửi các cháu làm mất chất HAO mà tội nghiệp :( Mình thì gì thì gì cũng vẫn bênh học sinh Ams, bất kể là sai hay đúng, hehe. 8-| Với lại tại chú bế quan lâu một thời gian ko lượn qua đây chứ trên này cái dạo đầu tháng 8 cũng phát động rầm rộ phong trào Phục Hưng rồi ạ :-l Thành tích cũng khá đáng kể là thu hút đc tầm gần 2 chục con em các nhà khóa 12 15 trẻ trâu và nhiệt huyết lên đây và sẵn sàng gây dựng lại từ đầu một cách đầy hào hứng. Mỗi tội sau đấy có cái ngày Fair Club gì đấy thì lại ko có em nào pr gì cho H-A-O, thế là dần dần phong trào nó cứ xẹp xẹp rồi xụi lơ lúc nào ko hay, lol :)) Vả lại mấy bác hoạch định chính sách cũng toàn năm 3 năm 4 đại học, đều bận học + làm hoặc cách trở múi giờ địa lý nên tính bàn bạc gì cũng khó, giá có mấy đứa 09-12 mắc nối đc vs bọn 10-13 trong trường thì tốt, tiếc là...:-/ Túm lại một chữ là ko may mà thôi :D
thì vấn đề này anh cũng đã đặt rồi mà :-j phải có bao nhiêu người muốn xây dựng lại cái HAO, và nói thẳng ra luôn, mục đích xây dựng lại HAO để làm gì :D chứ dựng nó lên rồi ko ai biết để làm gì thì cũng buồn :-?? quan trọng là mục đích, thế nên a mới bảo là cần có chiến lược đàng hoàng =)) [nghe to tát quá]. Và cũng phải có đổi mới :D [Ví dụ trước còn thi tiếng hát HAO etc, vui mà :x]
Thứ sáu là lớn rồi thì phải làm việc, lướt web ít là đúng rồi :* Ko trách cứ gì ai làm HAO đi xuống được, từ các anh chị lớn, các bạn cùng khóa, đến các em nhỏ hơn đã ra trường, ko tại 1 ai cả :star: Nếu trách cứ làm anh Chí vừa đi vừa chửi xã hội thôi >:) Thôi đợi khi nào tôi làm Bộ trưởng bộ GD tôi ra cái rule in đậm gạch chân vào trong sgk là "Đã là học sinh Ams thì tiên quyết phải biết đến vào và giữ gìn HAO là gì." Lúc đấy còn đếch đứa nào dám ko vào =)) LOL =))
chú cố gắng làm bộ trưởng nhé =)) ra cái điều luật học sinh ams phải vào HAO 1 ngày ít nhất 1 lần, post ít nhất 10 bài cho tôi =)) bah, nói chung là xây dựng lại HAO cần sự chung tay góp sức nhiều người :-j những con người thực sự tâm huyết :-j nói chi đâu xa, mấy thằng cu con bé trong này nó lên đóng góp 1 vài bài r cũng lượn cmnr :eek: thế làm ăn gì nữa. Mà nhân đây, cũng xin nói thẳng ra, Trà đọc đừng mất lòng nhé :-j mình là mình ko quan tâm hội đồng tuyển mod có những ai, nhân vật nào, nhưng mà ý, từ hồi cho cái thằng Thái Hoàng Long làm boss, RẤT RẤT RẤT nhiều hao-er bỏ HAO vì cái tin đấy :-j còn nếu vì cái chân lý nó lên làm "xoá bài thằng Trần Lê Hưng" mà đc làm mod thì ok :)) nếu nó thực sự tâm huyết nó làm vì 1 HAO lành mạnh thì cũng đc :-j nhưng thử hỏi h nó đã làm đc cái gì :)) Mình chẳng phải tự hào khi bảo mình lên thì nó sẽ khác, nhưng mà chọn người, thì hãy chọn cho đúng, và hãy chọn ng có tâm huyết thực sự với HAO :-j
Thứ bảy là nói xong 6 điều trên thì đã nguội mất chén nước chè rồi, thôi làm 1 hớp rồi còn đi đớp, ăn muộn quá lại hư dạ dày :"> Xong còn quay ra làm việc, ko lại có lão ở chỗ làm bào mình lười lao động, hehe :))
khi nào lên làm chén trà chú nhé ;)
À tí quên là hôm nay quốc tế người cao tuổi, lol :)) vào HAO giao lưu cây cao bóng cả vs nhau là chuẩn men rồi =))
chú nói làm anh nhớ tới chương trình của VTV3 quá =))
- cây cao bóng cả
- để lại cho muôn đời sau

=))

Này thì đây: http://www.facebook.com/groups/hanoi.amsterdam/?fref=ts 0:)

Nói chung là vào chơi chứ đừng gây hậu quả nghiêm trọng nhé (~~) Mà cứ giả làm 1 thằng khóa 13-16 (tương lại :D) cũng ko ai có ý kiến hay để ý gì đâu :-< Nhưng túm cái váy lại là đừng nhắc đến H-A-O, ko là ko ai đếm xỉa gì đến nữa đâu mà ngồi canh like vs comment cho tội nghiệp :nono:

VN sang ngày quốc tế người cao tuổi rồi :-h Hôm qua Trung Thu mới còn là Bông Hoa nhỏ vs Góc Thiếu Nhi xong hnay đã thành Cây cao bóng cả vs Vui khỏe có ích rồi :-" Ranh giới mong manh quá ~o)

Hưng ạ, h tôi mới có thời gian đọc kỹ cái post #13 của ông :| Muốn viết đôi ba chục dòng tâm sự tí tẹo, bác nào đọc thấy dài quá thì đừng đánh giá nhé :-j

Mình thì vẫn giữ vững quan điểm là ko chê trách ai cả :-ss Ngồi đấy mà phán đúng sai đổ tội này nọ thì có đến hết ngày cũng ko đc việc gì :) Nhưng nói thật là mình rất trân trọng và cảm phục việc vào H-A-O của các anh chị lớn :* Bất kể là dưới mọi hình thức, có thể có người dăm tháng, nửa năm mới vào một lần, có người nhiệt tình vào hàng ngày, có người thậm chí ko còn nhớ nổi pass và username để đăng nhập nhưng vẫn lên HAO để đọc lại các bài post ngày xưa và đăng nhập như khách :) Các anh chị lớn ko có thời gian để lướt web lên Face như các em đang học trong trường, cũng ko nhàn rỗi vừa học vừa làm vừa chơi như các bạn sv, các anh chị còn nhiều nỗi lo công việc, vợ chồng, con cái, những mối quan hệ, vân vân và vân vân. %%- Nhưng trong 1 khoảnh khắc nào đó gác lại những cái bộn bề ấy, các anh chị vẫn lên HAO, chứng tỏ các anh chị dù đã xa rồi cái thời học sinh nhưng vẫn luôn nhìn về Ams, trông về HAO thì điều đấy thật sự đáng quý :x

Còn về nói riêng thì mình thấy anh Long làm boss TSVB vẫn bình thường cả :star: Không phải vì mình cũng học Hóa 1 nên mình có ý kiến bênh vực gì anh ý đâu :eek:3 Có thể trước đó đã xảy ra nhiều mâu thuẫn giữa Hưng và anh Long ( mình cũng đã chứng kiến rồi :star: ) hoặc anh Long vs một số mem khác, nhưng ko thể blame việc mod trao quyền vào tay anh ý làm HAO đi xuống được ~x( Mình thì nghĩ là ai cũng có lúc sai, lúc đúng và lắm lúc ta tự cho là mình luôn đúng. Vì mình là 1 người ngoài cuộc, mà người ta bảo người ngoài cuộc đôi khi ko rõ sự tình bên trong thế nào nhưng lại có cái nhìn thấu đáo hơn, và mình nghĩ là thật sự Hưng ko nên làm căng một vấn đề hiềm khích từ 1 2 năm trước và kéo nó từ topic này sang topic khác như thế l-) Cho dù cãi nhau hay chỉ trích đúng sai đi nữa xong rồi cuối cùng thu lại đc cái gì, chả ai được lợi hay béo lên cân nào cả mà chỉ tổ phiền não và buy thêm cái bực dọc vào cho mình :( Cá nhân mình thấy dù Hưng có ghét anh Long đến cỡ nào đi chăng nữa, dù bản tính con người là ko thể change đc nhưng cách nhìn nhận con người thì có thể thay đổi. Biết đâu một ngày nào đó từ thù có thể hóa thành bạn, 2 bác có thể ngồi đàm đạo cùng đánh cờ hay hút chung điếu thuốc >:) Đấy là chuyện bình thường và chỉ đơn giản là suy nghĩ theo hướng tích cực hơn mà thôi :"> Mình ko phải là lên giọng dạy đời nhưng mình nghĩ thật sự nó là như thế :* Chả thế mà VN vs Mỹ từ chỗ oánh nhau toác đầu chảy máu đến chỗ bình thường hóa quan hệ rồi hợp tác cùng phát triển đó sao :star:

Cái nữa là như ban đầu khi Trà lập ra topic này là để mọi người đóng góp ý kiến và quan điểm để xây dựng/thay đổi HAO theo hướng tích cực hơn l-) Giả sử anh Long đọc đc những dòng Hưng viết thì từ chỗ ta đang cần đoàn kết và những con người tâm huyết để chung lòng vực dậy một cái HAO đã tàn tạ lại hóa thành chỗ war và xả hiềm khích nội bộ hay sao, vậy thì mục tiêu ban đầu từ chỗ khó thực hiện nhưng ý nghĩa bao nhiêu lại thành vô nghĩa rồi :(( Công sức + Ý tưởng + Tâm huyết của Trà lại thành bricks hết cả, ảnh hưởng ko nhỏ tí nào đâu :eek:

Tôi ko mong ông bớt chút time đọc mấy dòng này Hưng ạ, có thể ông sẽ nghĩ đây là "vừa đấm vừa xoa", "cứu hỏa dập lửa", "vệ sinh dịch tễ đến phun thuốc phòng dịch", "thêm dầu vào lửa"... ( mình ko nghĩ Hưng sẽ nghĩ mình thế đâu:) ) nhưng thật sự là ông ko nên public những ức chế,thù ghét, bức xúc cá nhân về anh Long ra ở đây như thế l-) Đôi khi biết kiềm chế và dẹp những oán ghét ấy sang một bên một chút thôi lại là hay :) Mà thời buổi bây h cái gì cũng phải sống điềm đạm :)) Dù gì thì thay đổi nhận thức quan điểm theo hướng tích cực cũng làm mọi chuyện trở nên tốt đẹp hơn :x

Và cuối cùng là mong Hưng edit bài phía trên một chút, hope so :) Ko thì mong Trà cũng nhắc nhở, khuyên bảo Hưng một tẹo, plz, trước khi mọi chuyện trở nên tồi tệ hơn và biến nơi này thành nơi kích động bạo lực hoặc xảy ra những xung đột ko đáng có :-h

Thân !

Em chào các anh chị ạ :D,
(Gõ xong câu này cảm giác như hồi mới lên HAO :">, gặp ai cũng xưng em được :">)

Em lên đây từ hồi chưa được làm Amser, nhờ forum mà biết đây, biết đó, và biết yêu Ams. Tuy nhiên HAO là Hanoi - Amsterdam Organization, là Hiệp hội học sinh trường Hà Nội - Amsterdam; giá trị vĩnh cửu của HAO đối với em nằm ở tầm nhìn, mục tiêu, và thành quả của tổ chức, chứ không phải là chiến lược hoạt động. Vì thế, nếu chiến lược không còn hợp thời thì cần được thay thế. Các anh chị sáng lập HAO đã chọn chiến lược phát triển gắn liền với mô hình diễn đàn. Mô hình đó quá đáng yêu, thành công vang dội đến ngót chục năm. Nhưng đến năm khoá bọn em lớp 11 thì forum đã từ từ chuyển mình thành bảo tàng, rõ ràng là không làm nổi nhiệm vụ nữa; rõ ràng là HAO cần duy trì hoạt động bằng cách khác.

Có thể là bằng cách giảm độ "ảo", tăng độ "thực" chẳng hạn, tức là chú trọng các hoạt động gặp mặt giao lưu. Giả sử trước là có một bối cảnh lý tưởng, một số ý tưởng sau có thể giúp dựng thành những hoạt động chủ chốt:

a. Đại diện HAO:
Nơi cần nhất có đại diện HAO là Hà Nội. Sự hiện diện của đại diện HAO ở tất cả các sự kiện quan trọng của trường Ams và của học sinh Ams khẳng định sự tồn tại không mờ nhạt của HAO trong đời sống Amser.

b. Quỹ cựu học sinh - Alumni Fund:
Cung cấp học bổng cho các học sinh ưu tú, cung cấp tài trợ cho các chương trình sự kiện của Amsers,...
(nghĩ đến đây em chạy ra phần giới thiệu HAO tìm, và thấy http://www.hn-ams.org/hao/hiephoi/gioithieuhao/0.1.1.15.html)
Có thể được thực hiện dưới hình thức phonathon

c. Bộ sưu tập Ams: các bài báo về Ams, các tác phẩm của Amser,...

d. Annual Networking Day: Có thể diễn ra dưới hình thức tọa đàm, diễn thuyết, career networking giữa cựu học sinh...

Nhân lực chủ chốt nên là học sinh đang học trong trường <sự trẻ trung>. Cựu học sinh đóng vai trò giám sát, hướng dẫn, gợi ý <tính chuyên nghiệp>.

Nói tóm lại: HAO trong trí tưởng tượng của em là một mạng lưới hùng mạnh, là điểm đến của các bạn học sinh yêu thích hoạt động ngoại khóa và của cựu Amsers nặng lòng với Ams, là cầu nối quá khứ - hiện tại - tương lai - Ams.

Em chỉ nghĩ một chút và sắp phải đi học nên viết nhanh theo kiểu note lại cho đỡ quên nên rất mong các anh chị chỉ mắng nhẹ nếu có lỗi ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hưng ạ, h tôi mới có thời gian đọc kỹ cái post #13 của ông :| Muốn viết đôi ba chục dòng tâm sự tí tẹo, bác nào đọc thấy dài quá thì đừng đánh giá nhé :-j

Mình thì vẫn giữ vững quan điểm là ko chê trách ai cả :-ss Ngồi đấy mà phán đúng sai đổ tội này nọ thì có đến hết ngày cũng ko đc việc gì :) Nhưng nói thật là mình rất trân trọng và cảm phục việc vào H-A-O của các anh chị lớn :* Bất kể là dưới mọi hình thức, có thể có người dăm tháng, nửa năm mới vào một lần, có người nhiệt tình vào hàng ngày, có người thậm chí ko còn nhớ nổi pass và username để đăng nhập nhưng vẫn lên HAO để đọc lại các bài post ngày xưa và đăng nhập như khách :) Các anh chị lớn ko có thời gian để lướt web lên Face như các em đang học trong trường, cũng ko nhàn rỗi vừa học vừa làm vừa chơi như các bạn sv, các anh chị còn nhiều nỗi lo công việc, vợ chồng, con cái, những mối quan hệ, vân vân và vân vân. %%- Nhưng trong 1 khoảnh khắc nào đó gác lại những cái bộn bề ấy, các anh chị vẫn lên HAO, chứng tỏ các anh chị dù đã xa rồi cái thời học sinh nhưng vẫn luôn nhìn về Ams, trông về HAO thì điều đấy thật sự đáng quý :x
Khổ này tôi không bình luận nhé :|
Còn về nói riêng thì mình thấy anh Long làm boss TSVB vẫn bình thường cả :star: Không phải vì mình cũng học Hóa 1 nên mình có ý kiến bênh vực gì anh ý đâu :eek:3 Có thể trước đó đã xảy ra nhiều mâu thuẫn giữa Hưng và anh Long ( mình cũng đã chứng kiến rồi :star: ) hoặc anh Long vs một số mem khác, nhưng ko thể blame việc mod trao quyền vào tay anh ý làm HAO đi xuống được ~x( Mình thì nghĩ là ai cũng có lúc sai, lúc đúng và lắm lúc ta tự cho là mình luôn đúng. Vì mình là 1 người ngoài cuộc, mà người ta bảo người ngoài cuộc đôi khi ko rõ sự tình bên trong thế nào nhưng lại có cái nhìn thấu đáo hơn, và mình nghĩ là thật sự Hưng ko nên làm căng một vấn đề hiềm khích từ 1 2 năm trước và kéo nó từ topic này sang topic khác như thế l-) Cho dù cãi nhau hay chỉ trích đúng sai đi nữa xong rồi cuối cùng thu lại đc cái gì, chả ai được lợi hay béo lên cân nào cả mà chỉ tổ phiền não và buy thêm cái bực dọc vào cho mình :( Cá nhân mình thấy dù Hưng có ghét anh Long đến cỡ nào đi chăng nữa, dù bản tính con người là ko thể change đc nhưng cách nhìn nhận con người thì có thể thay đổi. Biết đâu một ngày nào đó từ thù có thể hóa thành bạn, 2 bác có thể ngồi đàm đạo cùng đánh cờ hay hút chung điếu thuốc >:) Đấy là chuyện bình thường và chỉ đơn giản là suy nghĩ theo hướng tích cực hơn mà thôi :"> Mình ko phải là lên giọng dạy đời nhưng mình nghĩ thật sự nó là như thế :* Chả thế mà VN vs Mỹ từ chỗ oánh nhau toác đầu chảy máu đến chỗ bình thường hóa quan hệ rồi hợp tác cùng phát triển đó sao :star:

Cái nữa là như ban đầu khi Trà lập ra topic này là để mọi người đóng góp ý kiến và quan điểm để xây dựng/thay đổi HAO theo hướng tích cực hơn l-) Giả sử anh Long đọc đc những dòng Hưng viết thì từ chỗ ta đang cần đoàn kết và những con người tâm huyết để chung lòng vực dậy một cái HAO đã tàn tạ lại hóa thành chỗ war và xả hiềm khích nội bộ hay sao, vậy thì mục tiêu ban đầu từ chỗ khó thực hiện nhưng ý nghĩa bao nhiêu lại thành vô nghĩa rồi :(( Công sức + Ý tưởng + Tâm huyết của Trà lại thành bricks hết cả, ảnh hưởng ko nhỏ tí nào đâu :eek:

Tôi ko mong ông bớt chút time đọc mấy dòng này Hưng ạ, có thể ông sẽ nghĩ đây là "vừa đấm vừa xoa", "cứu hỏa dập lửa", "vệ sinh dịch tễ đến phun thuốc phòng dịch", "thêm dầu vào lửa"... ( mình ko nghĩ Hưng sẽ nghĩ mình thế đâu:) ) nhưng thật sự là ông ko nên public những ức chế,thù ghét, bức xúc cá nhân về anh Long ra ở đây như thế l-) Đôi khi biết kiềm chế và dẹp những oán ghét ấy sang một bên một chút thôi lại là hay :) Mà thời buổi bây h cái gì cũng phải sống điềm đạm :)) Dù gì thì thay đổi nhận thức quan điểm theo hướng tích cực cũng làm mọi chuyện trở nên tốt đẹp hơn :x
Xin lỗi chứ không dưng chú động vào làm cái gì :| Mục đích đấy của tôi là tôi bảo là : CHỌN THÌ CHỌN CHO ĐÚNG NGƯỜI. Và đơn cử việc đấy làm ví dụ. Chứ tôi cũng không rảnh mà đụng phải cái loại đấy :|

Và xin nhắc lại là tôi chẳng chửi gì nó trong bài #13 cả, tôi chỉ đưa ra quan điểm và những nhận xét của nhiều HAO-er mà tôi quen lên cho mọi người cùng biết. Lúc nó lên thì HAO đã lèo tèo rồi, những con người bạn tôi thấy thế cũng vì thế mà đi, có phải lèo tèo hơn ko ? Có phải chăng cũng là 1 lý do không ? Bah, tôi chẳng chê trách hay đưa quan điểm cá nhân vào mấy việc này, tôi chỉ bảo là mục đích chính ý, xín nhắc lại là chọn cho đúng người mà làm.

Còn hồi đấy cả tôi cũng nộp hồ sơ xin làm mod :-j thì cũng biết rằng trong cái tờ đơn xin làm có một câu hỏi là : BẠN SẼ LÀM GÌ ĐỂ HAO PHÁT TRIỂN ? Vậy thử xem khi nó lên làm thì làm đc cái gì không ? Phát triển được không ? Hay vì câu nó nói khi phỏng vấn là xóa bài thằng Trần Lê Hưng đi thì đc làm mod thì việc nó xóa cũng có tác dụng gì không ? :-j Chú Toàn à, tôi không châm chọc hay chỉ trích gì ai cả, việc nó xảy ra, tôi cũng nói thẳng là không ai muốn dây phải *** nên cũng nhiều người bỏ cái box Tâm sự vui buồn mà đi :-j Còn nó lên đây, có đọc đc thì cũng tự nhìn lại mình và nhìn lại bản thân đi. Nếu nó muốn phát biểu ;)

Và cuối cùng là mong Hưng edit bài phía trên một chút, hope so :) Ko thì mong Trà cũng nhắc nhở, khuyên bảo Hưng một tẹo, plz, trước khi mọi chuyện trở nên tồi tệ hơn và biến nơi này thành nơi kích động bạo lực hoặc xảy ra những xung đột ko đáng có :-h

Thân !
Xin lỗi, tôi ko có lỗi gì để phải edit bài cả ;) Và chn đến đây chấm dứt, còn chú thích thì tôi đưa YM tôi cho chú, anh em nói chuyện.

YM : hung_eagle_1311
email : [email protected]
facebook : http://www.facebook.com/hungtranle

Thân.

Chỉnh sửa cuối:
Cảm ơn My nhiều, anh rất vui khi đọc những điều em viết :x

Bây giờ các em nhạy bén hơn tụi anh trong việc lựa chọn phương tiện truyền thông. Có thể là như My nói (và chắc cũng có nhiều người đồng tình), hình thức diễn đàn không còn được ưa chuộng như xưa. Nhưng cũng có thể là diễn đàn vẫn chưa thật sự mất đi công năng của nó, nếu như được tổ chức khéo léo và mới mẻ hơn. Việc này anh tin là các em sẽ dần dần xác định được. Anh chỉ góp vài lời để một lần nữa nói với các em là anh ủng hộ nguyện vọng đẹp này của các em. Trước mắt, cứ cho anh đứng ở vị trí ủng hộ tinh thần vậy thôi đã nhé! :p

Em muốn hỏi mọi người một chút ạ, em thấy HAO thỉnh thoảng (có vẻ như dạo này có vẻ thường xuyên hơn ) lại die một thời gian, lần thì khoảng 5 ngày, lần thì lâu hơn tầm 1 tuần 8-| Sau mỗi lần như thế cảm giác như lượng khách / mem vào HAO lại giảm đi một chút, chắc tại mọi người thấy HAO bị die mấy hôm nên cũng nản mà bơ luôn :| tại mọi khi em thấy ở ngoài lượng khách truy cập những box như TSVB hay TTTG đông lắm, nhưng h tầm cao điểm cũng thấy có 1,2 người gì đó :-/ Vẫn biết là các bác BQT vất vả trăm công nghìn việc lắm, mà thỉnh thoảng còn phải lôi HAO ra bảo trì, nhưng ko biết dạo này có hỏng hóc gì ko mà thỉnh thoảng lại bị die thế ạ #:-s

Với lại em thấy một cái nữa là HAO mình để cái đội tiếp thị vs spam lung tung vào mấy box public làm "bừa bãi" quá ạ :| Khoảng tầm 4, 5 năm trước thời hưng thịnh thì em thấy HAO mình chả bao h có cái tình trạng ấy, nhưng h ngày càng thấy nhiều :-/ Không biết có cách nào chặn/ quét sạch các cái hội / thành viên lâu nhâu đấy đi không hả các bác :-?